சீன ஆய்வுக் கப்பலால் பெரும் சர்ச்சை: அச்சத்தில் இந்தியா, இலங்கை வழங்கிய உறுதிப்பாடு

OruvanOruvan

மாலைத்தீவு கடற்பரப்பில் சீன ஆராய்ச்சிக் கப்பல் ஒன்று நிறுத்தப்பட்டுள்ள நிலையில், இந்தியாவின் பாதுகாப்புக் கவலைகளை குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்துவதற்காக தனது பிரதேசத்தை எந்தவொரு மூன்றாம் நாடும் பயன்படுத்துவதைத் தடுப்பதற்கான தனது உறுதிப்பாட்டை இலங்கை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியுள்ளது.

புதுதில்லியில் நடைபெற்று வரும் மாநாடு ஒன்றில் பேசிய, வெளிநாட்டு அலுவல்கள் இராஜாங்க அமைச்சர் தாரக பாலசூரிய, இந்தியாவின் பாதுகாப்புக் கவலைகள் கவலைக்குரியதாக இருக்க வேண்டியதில்லை என்று உறுதியளித்தார்.

இந்தியாவின் செல்வாக்கு அதிகரித்து வருவதை ஒப்புக்கொண்ட அவர், இந்தியாவின் பாதுகாப்பை எந்த மூன்றாம் தரப்பினரும் அல்லது தேசமும் குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தாமல் தடுப்பதாக உறுதியளித்தார்.

வெளிப்படையான மற்றும் நேர்மையான கலந்துரையாடல்கள் மூலம் எந்தவொரு சவால்களையும் திறம்பட தீர்க்க முடியும் என அமைச்சர் தாரக பாலசூரிய நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

ஒக்டோபர் 2023 வரை, சீன ஆராய்ச்சிக் கப்பல்களை தனது கடற்பரப்பில் நிறுத்த சீனாவுக்கு இலங்கை அனுமதி அளித்தது, இது பிராந்தியத்தில் சாத்தியமான கண்காணிப்பு நடவடிக்கைகள் குறித்து இந்தியாவிடம் இருந்து கவலைகளைத் தூண்டியது.

எவ்வாறாயினும், இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில், புதுடெல்லியின் குறிப்பிடத்தக்க நிதி மற்றும் பொருள் உதவியைத் தொடர்ந்து மேம்பட்ட ஒத்துழைப்பைக் குறிக்கும் வகையில், அத்தகைய ஆராய்ச்சிக் கப்பல்களின் நுழைவை இலங்கை ஒரு வருடத்திற்கு இடைநிறுத்தியது.

இலங்கையில் சீனாவின் செல்வாக்கு தொடர்பான கேள்விகளக்கு பதிலளித்த பாலசூரிய, பகிரப்பட்ட நாகரீகம் மற்றும் கலாச்சார பிணைப்புகளில் அடித்தளமாக இருக்கும் இந்தியாவுடனான தேசத்தின் சிறப்பு உறவை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டினார்.

சீனா உட்பட பல நாடுகளுடனான வர்த்தகத்தின் முக்கியத்துவத்தையும் அவர் வலியுறுத்தினார், அதே வேளையில் இந்தியாவுடனான தனது உறவில் இலங்கையின் முன்னுரிமையை உறுதிப்படுத்தினார்.