தாங்க முடியாத எலித்தொல்லையா?: ஆபத்தான இந்த நோய்கள் குறி வைத்து தாக்கும்! உஷார்

OruvanOruvan

Rats

அபாயகரமான நோய்த்தொற்றுகள் பரவுவதற்கு எலிகள் ஓர் முக்கிய காரணியாகும்.

எலி சிறுநீர், நீர்த்துளிகள் அல்லது உமிழ்நீருடன் தொடர்பு கொள்வதன் மூலம் மனிதர்களுக்கு ஆபத்தை ஏற்படுத்தலாம்.

எலிகளினால் மனிதர்களுக்கு பரவும் ஆபத்தான நோய்கள் குறித்து இன்று பார்க்கலாம்.

OruvanOruvan

Rats

எலிக்கடி காய்ச்சல் - இந்த அபாயகரமான தொற்று நோயானது எலிகளுடனான நேரடி தொடர்பு, அவற்றின் கடி, அல்லது அவற்றின் கீறல்கள் போன்றவற்றின் மூலம் பரவுகிறது. இதன் அறிகுறிகள் வெளிப்படுவதை ஒருவர் உணர்ந்தால் வீட்டு வைத்தியம் பார்ப்பதை உடனே நிறுத்தி விட்டு கூடிய விரைவில் மருத்துவரை சந்தியுங்கள்.

பிளேக் - எலிகளினால் பரவும் ஆபத்தான உயிர் கொல்லியில் பிளேக் முதலிடத்தில் உள்ளது. பிளேக் தோன்றுவதைத் தவிர்ப்பதற்கு எலி கட்டுப்பாட்டு முறை முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது.

லெப்டோஸ்பிரோசிஸ் - லெப்டோஸ்பிரோசிஸ் என்பது ஒரு பாக்டீரியா தொற்று ஆகும். இது மனிதர்கள் அசுத்தமான நீர் அல்லது மண்ணுடன் தொடர்பு கொள்ளும்போது அவர்களை பாதிக்கலாம். எலிகள் இந்த தொற்றுநோயை சுமப்பதாக அறியப்படுகிறது. லெப்டோஸ்பிரோசிஸ் அறிகுறிகள் இந்த பிரிவில் விவாதிக்கப்படுகின்றன. அவை சிறிய காய்ச்சல் போன்ற அறிகுறிகளிலிருந்து சிறுநீரகங்கள் மற்றும் கல்லீரலை உள்ளடக்கிய கடுமையான விளைவுகள் வரை மாறுபடும்.

சால்மோனெல்லோசிஸ் - எலிகள் சால்மோனெல்லா கிருமிகளை பரப்பும் திறன் கொண்டது, இது நோய் பரவுவதற்கு உதவுகிறது. காய்ச்சல், அடிவயிற்றில் தசைப்பிடிப்பு, வயிற்றுப்போக்கு உள்ளிட்ட அறிகுறிகளை ஏற்படுத்தக்கூடிய இந்த பாக்டீரியா தொற்று, அசுத்தமான உணவை உண்பதாலோ அல்லது எலிக்கழிவுடன் தொடர்புகொள்வதாலோ சால்மோனெல்லோசிஸ் ஏற்படலாம்.

OruvanOruvan

Rats

எச்சரிக்கை

உங்கள் வீட்டில் எலிகள் இருப்பது உங்கள் ஆரோக்கியத்திற்கு ஆபத்தானது.

நோய்த்தொற்றுகளின் ஆபத்தை குறைக்க சுத்தமான மற்றும் சுகாதாரமான வீட்டுச் சூழலை பராமரிக்க வேண்டும் மற்றும் எலி கட்டுப்பாட்டில் தீவிரமான நடவடிக்கைகளை எடுக்க வேண்டும்.

தனிநபர் பாதுகாப்பிற்கு விரைவான நடவடிக்கை அவசியமானது மட்டுமல்ல, ஒட்டுமொத்த சமூகத்தின் பாதுகாப்பிற்கும் இது முக்கியமானது.